• Luật Trần Gia
  • VP Công chứng Trần Gia
  • Bất động sản

Doanh nghiệp

Thủ tục tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa
Xin hỏi, theo hiệp định TPP thì các doanh nghiệp phải tự chứng nhận xuất xứ hàng hóa. Vây thủ tục để doanh nghiệp tự xin giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa là gì? Xin cảm ơn!
Thẩm quyền ký kết hợp đồng lao động tại công ty cổ phần
Công ty tôi là công ty cổ phần, Chủ tịch Hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật, nhưng theo Luật doanh nghiệp, Tổng Giám đốc là người trực tiếp quản lý, điều hành hoạt động sản xuất kinh doanh và có quyền tuyển dụng lao động. Vậy, ai là...
Áp dụng mức lương tối thiểu vùng theo địa bàn nào?
Công ty Truyền tải điện 4 - TP. Hồ Chí Minh: Công ty chúng tôi thuộc Tổng công ty Truyền tải điện quốc gia có trụ sở chính tại TP. Hồ Chí Minh (thuộc vùng 1) nhưng có người lao động làm việc ở nhiều vùng khác nhau (ngoài vùng 1). Theo hướng dẫn của...
Tra cứu giá dịch vụ y tế như thế nào?
Tôi là chủ 1 doanh nghiệp tư nhân, đang kinh doanh máy phân tích khí máu động mạch. Doanh nghiệp của tôi đang gặp khó khăn trong việc mua bán máy ở các bệnh viện, do cơ quan bảo hiểm không chấp nhận giá các thông số xét nghiệm của doanh nghiệp đưa...
Nghỉ giải lao trong giờ làm việc có được tính lương hay không?
Công ty tôi làm bắt đầu làm việc buổi sáng vào lúc 7h30 sáng đến 11h30 phút, chiều từ 13h đến 17h. Thời gian ăn trưa và nghỉ ngơi của công nhân từ 11h30 đến 13h, nghỉ 2 đợt ngắn vào buổi sáng từ 9h đến 9h15, chiều từ 15h đến 15h15. Công nhân được trả...
Gia hạn hiệu lực của hồ sơ dự thầu
Theo điểm l, khoản 1, Điều 12 Luật Đấu thầu quy định: “Thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất tối đa là 180 ngày, kể từ ngày có thời điểm đóng thầu; trường hợp gói thầu quy mô lớn, phức tạp, gói thầu đấu thầu theo phương...
Có phải đóng BHYT cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam?
Công ty tôi có chủ đầu tư là người nước ngoài, thuộc diện không cần cấp giấy phép lao động, không giao kết hợp đồng lao động với doanh nghiệp, có tên trên danh sách bảng lương và nhận lương hàng tháng. Xin hỏi, công ty tôi có phải đóng BHYT cho người...
Hết tuổi lao động có được đóng tiếp BHXH cho đủ 20 năm?
Công ty tôi có 15 nhân viên làm việc theo hình thức hợp đồng không xác định thời hạn, có đóng BHXH. Những nhân viên này đã hết tuổi lao động và đều có thời gian tham gia BHXH khoảng trên...
Hồ sơ mời thầu bị thiếu thì xử lý như thế nào?
Xin hỏi, gói thầu bao gồm cả phần xây lắp và thiết bị đã được phê duyệt kế hoạch đấu thầu, tuy nhiên khi lập hồ sơ mời thầu lại bị thiếu phần thiết bị, vậy, phần thiết bị còn lại sẽ được xử lý như thế nào?
X
Đặt câu hỏi
Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu.
X
Nhận hồ sơ trực tuyến
Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu.
X
Yêu cầu gọi lại
Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu.
Hỗ trợ trực tuyến
Dịch vụ công chứng tại nhà
Danh sách đối tác