• Luật Trần Gia
  • VP Công chứng Trần Gia
  • Bất động sản

Đất đai

Người dân không đồng ý hiến đất có vi phạm pháp luật hay không?
Gửi quý ban luật sư, Tôi xin được có một câu hỏi về vấn đề đất đai cần được tư vấn. Gia đình tôi có một mảnh đất đấu thầu đã được 20 năm, chưa có sổ đỏ. Hiện nay khi chính quyền có dự án cải tạo và nâng...
Công chức có được nhận thừa kế đất nông nghiệp?
Khi cấp quyền theo nghị định 64/CP hộ gia đình tôi được cấp 4 khẩu (cha, me và 2 anh em tôi - lúc này còn nhỏ) gồm có ruộng lúa và đất. Năm 2014 cha tôi qua đời không để di chúc, em tôi là công chức ở xã; tôi cũng là công chức hiện ở với mẹ. Mẹ tôi...
Có được xây nhà trên đất đấu thầu?
Thời gian vừa qua, Công ty Luật Trần Gia nhận được rất nhiều email, điện thoại của quý khách hàng gần xa hỏi về việc xây nhà trên đất nông nghiệp, xây nhà trên đất thuê lâu năm cũng như việc có nên mua nhà được xây trên đất nông nghiệp, trên đất thuê...
Quy định về tiền lương cho lao động hợp đồng của công ty nhà nước
Trường hợp Công ty Nhà nước ký hợp đồng thử việc riêng biệt 2 tháng đối với công việc có yêu cầu trình độ đại học và hợp đồng tập nghề 3 tháng đối với một số công việc trực tiếp sản xuất thì có phải thực hiện báo cáo sử dụng lao động đối với số lao...
Bán nhà qua ủy quyền có phải nộp thuế 2 lần?
Tôi có mua nhà của ông D và vợ là bà V. Vợ chồng ông D đi Mỹ sinh sống đã ủy quyền toàn phần cho em gái cùng mẹ khác cha là chị B (hợp đồng ủy quyền có hiệu lực trong 2 năm) được toàn quyền bán...
Việt kiều có được đứng tên sở hữu nhà tại Việt Nam?
Tôi muốn chuyển nhượng chia quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì phải thực hiện những trình tự, thủ tục nào và thời gian làm trình tự thủ tục đó? Chồng tôi là Việt kiều nhưng hiện tại đang ở Việt Nam. Xin hỏi, khi mua nhà ở...
Gia hạn và chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp
Năm 2006, tôi được cấp 4 Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trồng lúa, với tổng diện tích 60,8m2, thời hạn sử dụng đất đến tháng 7/2014. Tôi xin hỏi, tôi là công chức thì gia đình tôi có được gia hạn thời hạn sử dụng đất trồng lúa đã được giao không?...
Căn cứ để xác định đất sử dụng ổn định
Năm 1983, gia đình tôi có khai hoang được mảnh đất khoảng 800m2 cạnh Quốc lộ 18. Từ năm 1994 gia đình tôi đã đóng thuế nhà, đất. Đến nay gia đình tôi vẫn chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sắp tới Nhà...
Biên bản xác minh của xã có được coi là giấy tờ về quyền sử dụng đất hợp lệ?
Tôi xin hỏi, “giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất theo quy định” nêu tại Khoản 2, Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai được hiểu như thế nào và gồm những loại giấy tờ gì? Biên bản xác minh của UBND xã về việc mua bán có...
X
Đặt câu hỏi
Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu.
X
Nhận hồ sơ trực tuyến
Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu.
X
Yêu cầu gọi lại
Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu.
Dịch vụ công chứng tại nhà
Danh sách đối tác