Dân sự

Có phải đăng ký bảo vệ môi trường khi mở dịch vụ sửa xe máy?

Cập nhật ngày: 19/03/2016
Câu hỏi: Vợ chồng tôi có đăng ký kinh doanh dịch vụ sửa chữa xe máy, diện tích 30m2. Vậy xin hỏi, chúng tôi có phải đăng ký bảo vệ môi trường không? Thủ tục đăng ký như thế nào? Xin cảm ơn!
Trả lời: Theo Phụ lục IV Nghị định số 18/2015/NĐ-CP danh mục các đối tượng không phải đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường thì xưởng xe xe của gia đình bạn không thuộc đối tượng phải đăng ký bảo vệ môi trường.

Tuy nhiên, bạn vẫn cần phải làm thủ tục đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường theo quy định tại Chương VI Thông tư số 27/2015/TT-BTNMT. Theo quy định tại khoản 3 Điều 32 Thông tư số 27/2015/TT-BTNMT thì "Ủy ban nhân dân cấp xã được Ủy ban nhân dân cấp huyện xem xét, ủy quyền xác nhận đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường thuộc thẩm quyền của mình đối với dự án, phương án sản xuất, kinh doanh, dịch vụ quy mô hộ gia đình nằm trên địa bàn một (01) xã". Như vậy, bạn cần làm các thủ tục đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường tại UBND cấp xã. Hồ sơ đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường theo quy định tại Điều 33 Thông tư số 27/2015/TT-BTNMT gồm:
- Ba (03) bản kế hoạch bảo vệ môi trường với yêu cầu về cấu trúc và nội dung theo mẫu quy định;
- Một (01) báo cáo đầu tư hoặc phương án sản xuất, kinh doanh, dịch vụ.

Trân trọng!
Ban biên tập - Luật Trần Gia






Quý khách có nhu cầu tư vấn luật hoặc sử dụng dịch vụ, vui lòng liên hệ: 1900.6287
---->>  LUẬT SƯ TƯ VẤN (24/7) GỌI: 1900.6287
---->>  Gửi yêu cầu dịch vụ hoặc yêu cầu đến luật sư
---->>  Tham khảo dịch vụ pháp lý và tìm hiểu kiến thức luật tại: http://luattrangia.com
---->>  Bản quyền thuộc về Công ty Luật TNHH MTV Trần Gia



Bài viết cùng chủ đề




Bài viết liên quan

X
Đặt câu hỏi
Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu.
X
Nhận hồ sơ trực tuyến
Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu.
X
Yêu cầu gọi lại
Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu.
Danh sách đối tác